Thủ tục để mở trường mầm non tu thục như thế nào?

9:42 PM
Để mở trường mầm non tư thục cần những điều kiện gì? Thủ tục mở trường như thế nào?
Thủ tục để mở trường mầm non tu thục như thế nào?

Việc Mở trường mầm non tư thục đang được rất nhiều những giáo viên đã từng có kinh nghiệm công tác, giảng dạy tại trường mầm non hoặc đã về hưu quan tâm hay những người đang công tác tại các ngành nghề khác những có nhu cầu muốn mở trường. Họ là những người yêu mến trẻ, có tâm huyết với nghề “ cô nuôi day hổ”. Không ít những giáo viên mặc dù có kinh nghiệm giảng dạy, nhưng chưa có bằng Sư phạm Mầm non hoặc chưa có chứng chỉ Quản lý Mầm non hay những người đang công tác tại những ngành nghề khác, muốn mở trường mầm non. Những trường hợp đó đều đăng ký tham gia các khóa học chuyển đổi văn bằng 2 Sư phạm Mầm non, dành cho những người có bất cứ một văn bằng ngành khác từ hệ trung cấp nghề trở lên và lớp chứng chỉ Quản lý Mầm non để mở trường tư thục.
Để mở trường mầm non tư thục, bạn có thể đăng ký kinh doanh dưới hình thức doanh nghiệp tư nhân, hoặc công ty với ngành nghề "Giáo dục mầm non" tại phòng đăng ký kinh doanh, sở kế hoạch và đầu tư.
Tuy nhiên, giáo dục mầm non là ngành nghề kinh doanh có điều kiện. Vì vậy, sau khi được cấp Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh, bạn liên hệ trực tiếp phòng giáo dục quận huyện nơi dự định đặt địa điểm hoạt động để được hướng dẫn thủ tục cấp phép hoạt động.
Để mở trường mầm non tư thục ngoài những điều kiện về giáo viên, cơ sở vất chất,…ngoài ra còn có những yêu cầu, điều kiện về việc thành lập trường khác được quy định tại thông tư 28/2011/TT-BGDĐT. Tôi xin trích dẫn yêu cầu, điều kiện thành lập trường mầm non tư thục về việc đứng tên hiệu trưởng (Chủ trường) và chủ nhóm trẻ, lớp mẫu giáo độc lập tư thục theo Quy định tại thông tư 28/2011/TT-BGDĐT như sau:
Điều 15. Hiệu trưởng
Hiệu trưởng nhà trường, nhà trẻ tư thục phải bảo đảm các tiêu chuẩn sau:
a) Có bằng trung cấp sư phạm mầm non trở lên;
b) Chấp hành đúng chủ trương, chính sách và pháp luật của Đảng và Nhà nước;
c) Có uy tín về phẩm chất chính trị, đạo đức, lối sống, chuyên môn, nghiệp vụ, có sức khoẻ tốt, đủ năng lực tổ chức, quản lý theo chức năng nhiệm vụ được giao, có chứng chỉ hoàn thành chương trình bồi dưỡng nghiệp vụ quản lý giáo dục.
Hiệu trưởng chỉ được quản lý một nhà trường hay một nhà trẻ tư thục.
Điều 16. Chủ nhóm trẻ, lớp mẫu giáo độc lập tư thục
1. Chủ nhóm trẻ, lớp mẫu giáo độc lập tư thục là người đứng tên xin phép thành lập nhóm trẻ, lớp mẫu giáo độc lập tư thục.
2. Tiêu chuẩn :
a) Tổ chức, cá nhân đứng tên xin phép thành lập nhà trường, nhà trẻ, nhóm trẻ, lớp mẫu giáo độc lập tư thục là công dân n­ước Cộng hoà xã hội chủ nghĩa Việt Nam.
b) Phẩm chất, đạo đức;
c) Sức khoẻ tốt;
d) Có trình độ văn hoá tốt nghiệp trung học cơ sở trở lên; có chứng chỉ bồi dưỡng chuyên môn giáo dục mầm non ít nhất là 30 ngày hoặc chứng chỉ bồi dưỡng cán bộ quản lý.

Share this

Related Posts

Previous
Next Post »